पुण्यात ऑर्किड्सवर आंतरराष्ट्रीय परिषद सह कार्यशाळा

पुणे : ऑर्किड सोसायटी ऑफ इंडिया (TOSI) भारतीय बोटॅनिकल सर्व्हे ऑफ इंडिया (BSI), कोलकाता आणि CSIR-राष्ट्रीय रासायनिक प्रयोगशाळा (NCL), पुणे यांच्या द्वारे आणि सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठ, पुणे; बायोस्फिअर्स पुणे; आणि पुणे जिल्हा शिक्षण मंडळाचे बाबुरावजी घोलप कॉलेज, सांगवी-पुणे आणि डॉ. डी.वाय. पाटील कॉलेज, पुणे यांच्या सहकार्याने आणि संयुक्तपणे “औषधी आणि फ्लोरिकल्चरल ऑर्किड्सच्या संसाधन विकासावर – लॅब तंत्र ते उद्योजक उपक्रम आणि ऑर्किड शो (हायब्रीड मोड)” या विषयावर आंतरराष्ट्रीय परिषद सह कार्यशाळा आयोजित केली आहे. १५-१७ मार्च २०२४ या कालावधीत बायोकेमिस्ट्री विभाग ऑडिटोरियम, CSIR-NCL, पुणे, येथे आयोजित केली आहे.

 

 ऑर्किडमध्ये वनस्पती वैविध्यपूर्ण आणि मोहक फुलांसाठी जगभर ओळखल्या जातात. ऑर्किडची फुले त्यांच्या उत्कृष्ट सौंदर्यासाठी आणि मोहक सुगंधासाठी ओळखली जातात. ऑर्किडला आपल्याकडे अमरी, यक्षपुष्पे, सीतेची वेणी अश्या विविध नावांनी ओळखले जाते. २९४८१ प्रजातींमध्ये ७०५ जाती आणि १५०००० हून अधिक संकरित जातींसह, ऑर्किड पृथ्वीवरील सर्वात मोठ्या आणि सर्वात वैविध्यपूर्ण वनस्पती कुटुंबांपैकी एक आहे. ऑर्किड हे अभिजात आणि दुर्मिळतेसाठी प्रसिद्ध आहेत, ते बहुतेकदा प्रेम, सौंदर्य आणि परिष्करणाशी संबंधित असतात. त्यांच्या फ्लोरिकल्चरल महत्त्वाव्यतिरिक्त, ते पारंपारिक औषधांमध्ये देखील वापरले गेले आहेत. संपूर्ण ऑर्किडेसी कुटुंब देखील वन्य प्राणी आणि वनस्पतींच्या लुप्तप्राय प्रजातींच्या आंतरराष्ट्रीय व्यापाराच्या अधिवेशनाच्या परिशिष्ट-II मध्ये समाविष्ट आहे (CITES). या फुलांच्या आणि औषधीदृष्ट्या महत्त्वाच्या ऑर्किड्सचा तळागाळातील लोकांमध्ये जागरुकता, प्रचार आणि संवर्धन करण्याची नितांत गरज आहे.

 परिषदेच्या पहिल्या दिवशी (१५ मार्च २०२४), डॉ. टी. जानकीराम, कुलगुरू, डॉ. वाईएसआर हॉर्टिकल्चरल युनिव्हर्सिटी, आंध्र प्रदेश हे प्रमुख पाहुणे म्हणून परिषदेचे उद्घाटन करतील. डॉ.ए.ए.माओ, संचालक, बीएसआय कोलकाता या सत्राचे अध्यक्षस्थान भूषवतील आणि श्री. ए.के. सिंग, उपसंचालक, एनएचबी पुणे हे सन्माननीय अतिथी म्हणून उपस्थित राहतील. प्रा. (डॉ.) ए के भटनागर, अध्यक्ष TOSI स्वागतपर भाषण करतील त्यानंतर प्रा. (डॉ.) प्रोमिला पाठक, सचिव, TOSI आणि कॉन्फरन्सचे निमंत्रक सह आयोजन सचिव सोसायटीने समर्थित कार्य आणि राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर केलेल्या उपक्रमांबद्दल बोलतील. सोसायटी यापुढे आपली प्रसिद्ध प्रकाशने स्मरणिका कम ॲबस्ट्रॅक्ट बुक, आंतरराष्ट्रीय जर्नल आणि ऑर्किड वृत्तपत्र प्रकाशित करेल. पुढे परिषदेत उषा विज आणि सूरज प्रकाश विज स्मृती पुरस्कार आणि टी एन खोशू मेमोरियल लेक्चर पुरस्कार प्रदान केले जातील. दुसऱ्या दिवशी (१६ मार्च २०२४), समापन सत्राचे अध्यक्ष डॉ. अशोक लेले, संचालक CSIR- NCL, पुणे आणि प्रमुख पाहुणे डॉ. आर. मुरुगास्वरण, उपसंचालक, NMPB, नवी दिल्ली असतील. त्याच बरोबर, देशभरातील विविध अभ्यासक आणि संशोधकांच्या माध्यमातून जिवंत वनस्पती, छायाचित्रे आणि चित्रे दर्शविणारा ऑर्किड शो प्रदर्शित केला जाईल आणि त्याच बरोबर विविध श्रेणींमध्ये (शालेय मुले, महाविद्यालयीन विद्यार्थी आणि सर्वांसाठी खुली) चित्रकला स्पर्धा आयोजित केली जाईल. शालेय मुलांच्या बाबतीत, (इयत्ता १-४, ५-७, ८-१२) वर्ग अश्या ३ उप-श्रेणींमध्ये प्रवेशिका आमंत्रित केल्या गेल्या आहेत. ऑर्किड्सच्या सुपूर्त केलेल्या छायाचित्रांवर आधारित छायाचित्रण स्पर्धा देखील असेल ज्यात फुलांचे फुलणे किंवा परागकण नैसर्गिकरित्या त्यांचे असलेले वर्तन छायाचित्रण केलेल्या चित्रांचे प्रदर्शन देखील असेन. परिषदेत १५ आमंत्रित वक्ते, १२ पोस्टर सादरीकरणे आणि एकूण १९ मौखिक सादरीकरणे असतील. दुसऱ्या दिवशी म्हणजे १६ मार्च २०२४ रोजी, समापन समारंभ होईल त्यानंतर १७ मार्च २०२४ रोजी महाबळेश्वर येथे परिषदेनंतरचा अभ्यास दौरा होईल.

 या परिषदेला भारत आणि अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया आणि थायलंडसह इतर देशांतील नामवंत शास्त्रज्ञ, धोरण नियोजक, उत्पादक, उद्योजक, रोपवाटिका उद्योजक, संशोधक आणि विद्यार्थी मोठ्या संख्येने उपस्थित असणार आहेत.

व्हिडिओ कॉल लिंक: https://meet.google.com/rra-nrax-vpm

किंवा डायल करा: (US) + 1 662-589-2292 PIN: 951 391 190#

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Need Help?
error: Content is protected !!