कोरोनाचा यु टर्न ? घाबरू नका काळजी घ्या…

कोरोना विषाणूची वाढती प्रकरणे पाहता जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) दक्षिण-पूर्व आशिया क्षेत्रातील देशांना लक्ष ठेवण्याचे आवाहन केले आहे. कोविड 19 आणि त्याचा नवीन उप-रोग प्रकार JN.1, आणि इन्फ्लूएंझा यासह श्वसन रोगांच्या वाढत्या संख्येच्या पार्श्वभूमीवर WHO ने लोकांना प्रतिबंधात्मक उपाय करण्यास सांगितले आहे.

डब्लूएचओच्या दक्षिण-पूर्व आशियाच्या प्रादेशिक संचालक डॉ. पूनम खेत्रपाल सिंग यांनी सांगितले की, कोविड-19 विषाणू जागतिक स्तरावर सर्व देशांमध्ये उत्क्रांत, उत्परिवर्तित आणि प्रसारित होत आहे, तर सध्याचे पुरावे दाखवतात की JN.1 मुळे सार्वजनिक आरोग्याला फारसा धोका नाही. त्या म्हणाल्या की आपल्या प्रतिसादाशी जुळवून घेण्यासाठी आपण या विषाणूंच्या उत्क्रांतीचा मागोवा घेणे सुरू ठेवले पाहिजे. यासाठी देशांनी मॉनिटरिंग आणि सिक्वेन्सिंग मजबूत केले पाहिजे आणि डेटा शेअरिंग सुनिश्चित केले पाहिजे.

WHO ने JN.1 चा वेगवान जागतिक प्रसारानंतर व्हेरिएंट ऑफ इंटरेस्ट प्रकार म्हणून वर्गीकरण केले आहे. अलिकडच्या आठवड्यात JN.1 अनेक देशांमध्ये नोंदवले गेले. त्याचा प्रसार जागतिक स्तरावर वेगाने वाढत आहे. तरीही JN.1 ने निर्माण केलेला अतिरिक्त सार्वजनिक आरोग्य जोखीम सध्या मर्यादित पुराव्यांमुळे जागतिक स्तरावर कमी लेखला जात आहे. असा अंदाज आहे की या प्रकारामुळे कोविड-19 प्रकरणांमध्ये इतर विषाणू आणि बॅक्टेरियाच्या संसर्गाच्या प्रसारामध्ये, विशेषत: हिवाळ्याच्या हंगामात प्रवेश करणाऱ्या देशांमध्ये वाढ होऊ शकते.

डॉ. खेत्रपाल म्हणाल्या की, सुट्टीच्या काळात लोक नेहमीपेक्षा जास्त प्रवास करतात आणि जमतात आणि बराच वेळ घरात एकत्र घालवतात. जेथे खराब वायुवीजन श्वसन रोगांना कारणीभूत असलेल्या विषाणूंच्या प्रसारास प्रोत्साहन देते. त्यांनी संरक्षणात्मक उपाय केले पाहिजेत आणि आजारी असल्यास वेळेवर क्लिनिकल काळजी घ्यावी.

या वर्षी मे महिन्यात, कोविड-19 प्रकरणे, हॉस्पिटलायझेशन आणि मृत्यू आणि SARS-CoV2 विरुद्ध लोकसंख्येची प्रतिकारशक्ती वाढल्याने, WHO ने घोषित केले की कोविड-19 यापुढे आंतरराष्ट्रीय आणीबाणी नाही. SARS-CoV-2 मुळे उद्भवलेल्या जोखमींचा शोध घेण्यासाठी आणि त्याचे जलद मूल्यांकन करण्यासाठी जागतिक प्रणाली स्थापन आणि बळकट करण्यात लक्षणीय प्रगती झाली असली तरी, प्रकरणांची चाचणी आणि अहवाल देण्यामध्ये बराच उशीर झाला आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Need Help?
error: Content is protected !!